หญิงสาวโวยอนุญาตให้เพื่อนจอดรถที่ทางเข้าบัานไฉนเทศบาลออกใบสั่งปรับ

รถ SUV ของเพื่อนนาง Lisa Forrest ที่จอดที่ทางเข้าบ้านถูกเทศบาลโกลด์โคสต์ปรับ 106 เหรียญ โปรดสั่งเกตว่าตัวรถเกือบทั้งคันจอดขวางทางเดินเท้าและ nature strip : ภาพป๊อปอาร์ตจากภาพต้นฉบับของนสพ. The Gold Coast Bulletin

16 ก.ย. 2019 เรื่องทำนองนี้เคยรายงานมาแล้วแต่ขออนุญาตนำมาเสนออีกเพราะคนออสซี่ก็ยังไม่เก็ตเลยกับข่าวสตรีเจ้าของบ้านโกรธเป็นฟื้นเป็นไฟที่เธออนุญาตให้เพื่อนจอดรถที่ทางเข้าบ้านของเธอ แต่กลับถูกเทศบาลสั่งปรับ

นาง Lisa Forrest ได้อนุญาตให้เพื่อนของเธอจอดรถสเตชั่นแวกอน SUV ที่ทางเข้าบ้านถนน Greenacre Dr. ในตำบล Parkwood เมืองโกลด์โคสต์ในเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา

อย่างไรก็ตามเพื่อนของเธอยังคงได้รับใบสั่งปรับ 106 เหรียญเป็นค่า ‘จอดรถบนหรือค่อมทางเข้าบ้านหรือทางเข้าอื่นสำหรับยานพาหนะหรือบนพื้นที่ดินติดกัน’

นาง Forrest กล่าวว่าเธอได้เขียนจดหมายอธิบายไปถึงเทศบาล GCCC (เธอหมายถึงเทศบาลโกลด์โคสต์หรือ City of Gold Coast Council) แต่เทศบาลก็ไม่ฟังเหตุผล และได้นำเรื่องขึ้นสู่ศาลหลังจากเธอปฏิเสธจ่ายค่าปรับ

เธอกล่าวกับหนังสือพิมพ์ The Gold Coast Bulletin ว่าเธอไม่ใช่คนเดียวที่ร้องเรียนถึงการจอดรถบนทางเข้าบ้าน เพื่อนบ้านก็โดนปัญหานี้เช่นกัน

เธอกล่าวว่า เธอไม่มีปัญหาในการนำรถของเธอจอดบนทางเข้าบ้าน แต่ไม่ใช่รถของเพื่อนของเธอ

นาง Forrest เชื่อว่าเธอกำลังตกเป็นเหยื่อของการร้องเรียนอย่างไม่เป็นธรรม ในขณะที่ถนนหน้าบ้านของเธอกำลังประสบปัญหาการหาที่จอดรถยากลำบากขึ้น เนื่องจากริมถนนถูกขีดเส้นด้วยสีเหลืองห้ามจอดรถอันเนื่องมาจากการมาของระบบรถรางเบา

โฆษกของเทศบาลออกมายืนยันว่า เทศบาลได้รับการแจ้งถึงการจอดรถผิดกฎหมาย และเห็นว่าไม่มีเหตุผลเพียงพอที่จะถอนคำสั่งปรับดังกล่าว

หมายเหตุ คดีนี้เชื่อขนมกินได้ว่านาง Forrest และเพื่อนผิดเต็มเปา ควรจะยอมจ่ายค่าปรับ 106 เหรียญดีกว่าที่จะเสียเงินค่ากฎหมายอีกนับพันนับหมื่นเหรียญ เพราะผิดกฎหมายเทศบาลและการจราจร แม้ทางเข้าบ้านจะเป็นของเจ้าของบ้าน แต่ส่วนที่พ้นจากรั้วบ้านออกมาเป็นที่ดินของเทศบาล การจอดรถล้ำออกมานิดหนึ่งก็ถือว่าผิดกฎหมายแถมยังกีดขวางทางของผู้เดินเท้าอีกด้วย

 

jingjonews.com

jingjonews@hotmail.com (งดใช้ชั่วคราว)

Jingjonews เป็นสื่อออนไลน์มีวัตถุประสงค์เพื่อการเผยแพร่ข่าวสาร, บทความและประชาสัมพันธ์เพื่อชุมชน โดยปลอดจากการโฆษณาในเชิงพาณิชย์



Categories: ข่าวออสเตรเลีย

Tags: , , , , , , , , ,

2 replies

  1. แอดมินควรใช้ภาษาไทยให้ถูก แอดมินสะกดคำผิดเป็นประจำ อย่างเช่นข่าวนี้ คำว่า กีดขวาง ไม่ใช่ กรีดขวาง

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: