ชาวบ้านเดือดเทศบาลในเมลเบิร์นทำขอบถนนใหม่ไม่มีทางเข้าบ้านให้พวกเขา

ข่าวออนไลน์จากนสพ. The Daily Mail จะเห็นขอบถนนที่สร้างขึ้นมาใหม่ไม่มีทางลาดเข้าที่จอดรถ ส่วนที่เห็นรั้วสีขาวตรงนั้นเป็นถนนตัดเป็นสี่แยก โดยจะมีการยกระดับพื้นถนนตามมาในเร็ว ๆ นี้ : ภาพต้นฉบับเป็นของนาย Jim Gray ซึ่งปรากฎใน Yahoo News Australia

3 มิ.ย. 2019 ชุมชนในย่าน West Footscray ต่างงงงวยกับความผิดพลาดของผู้รับเหมาก่อสร้างขยายขอบถนนใหม่โดยไม่ทำทางลาดเข้าที่จอดรถเหมือนเดิม ‘แล้วชาวบ้านจะเอารถเข้าจอดในโรงรถได้อย่างไรละเนี่ย!’

งานก่อสร้างขยายขอบถนน Essex St. กินพื้นที่ออกไปในถนนครั้งนี้ ดูเหมือนเทรดแมนที่เทศบาลว่าจ้างมาจะไม่มีความรู้เรื่องมาตรฐานงานก่อสร้าง จึงขยายขอบถนนใหม่โดยไม่ทำทางลาดเชื่อมต่อกับถนนเข้าสู่ที่จอดรถของแต่ละบ้าน

แต่เมื่อเจ้าของบ้านผู้ประสบปัญหาร้องเรียนไปยังเทศบาล City of Maribyrnong เจ้าของพื้นที่กลับแก้ไขด้วยการเอายางมะตอยมาทำเป็นแนวลาดเพื่อให้รถขับขึ้นทางเข้าบ้านได้

ผลงานนี้เด็กประถมก็รู้ว่าไม่เพียงแต่ดูน่าเกลียดเท่านั้น มันยังขวางกันทางไหลของทางระบายน้ำและเสี่ยงต่อการถูกกัดเซาะอีกด้วย

(ขออนุญาตอธิบายเพิ่มเติมสำหรับทางระบายน้ำที่เป็นขอบซิเมนต์เล็ก ๆ ไปตามแนวถนนมันสามารถระบายน้ำได้อย่างรวดเร็ว ที่หน้าบ้านจิงโจ้นิวส์ต่อให้ฝนตกหนักเพียงใด มันก็ระบายได้อย่างรวดเร็ว อยู่บ้านนี้มากว่า 20 ปีแล้วไม่เคยมีน้ำท่วมขังถนนแม้แต่ครั้งเดียว)

ภาพถนน Essex St. ตรงจุดเดียวกันก่อนที่จะมีการขยายขอบถนนยื่นออกมาทับเลนขวาสุด จะเห็นตรงที่รถสีขาวออกมาคือสี่แยก : ภาพจาก Google map

นาย Jim Gray ราษฎรเต็มขั้นของย่าน West Footscray ได้กล่าวโจมตีเทศบาลโดยผ่านวิทยุ 3 AW ว่าโดยปกติทุกบ้านเขาจะมีทางจากโรงรถที่สร้างลาดออกมากับแนวถนนอย่างมีระเบียบเป็นมาตรฐานเดียวกัน แต่พวกเขากลับเปลี่ยนมาสร้างขอบถนนที่ไม่มีทางลาด

“แต่ด้วยความอัฉริยะของเทศบาล Maribyrnong พวกเขาได้สร้างทางลาดด้วยยางมะตอย ซึ่งไม่ช้าก็เร็วมันจะต้องถูกกัดเซาะจนพัง”

นาย Gray กล่าวว่า คนในชุมชนต้องการให้มีการแก้ไขอย่างถาวรให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะคนชราและผู้พิการได้รับความเดือดร้อนในการเดินทางไปไหนมาไหน เนื่องจากคนของเทศบาลได้สร้างขอบถนนใหม่โดยไม่มีทางลาดตรงสี่แยกอีกด้วย

ทางด้านโฆษกของเทศบาลได้ออกมากล่าวว่า ไม่มีความผิดพลาดใด ๆ ในการก่อสร้าง เพราะพื้นถนนจะถูกยกให้มีระดับเดียวกันขอบถนนตรงสี่แยก

หลังจากงานก่อสร้างคืบหน้าขอบถนนและช่องระบายน้ำจะถูกติดตั้งด้วยทางลาดตามมาตรฐานใหม่ ส่วนทางลาดยาวมะตอยนั้นสำหรับใช้ชั่วคราว

โฆษกเทศบาลกล่าวว่า การยกระดับถนนตรงสี่แยกจะแล้วเสร็จภายในหนึ่งสัปดาห์ข้างหน้า

งานนี้หากเทศบาลไม่ได้แก้ตัวแบบเอาสีข้างเข้าถู ความผิดพลาดก็จะอยู่ที่ เทศบาลขาดการประชาสัมพันธ์ให้คนในชุมชนรับทราบ เรื่องมันจึงเกิดความไม่เข้าใจกัน

 

jingjonews.com

jingjonews@hotmail.com (งดใช้ชั่วคราว)

Jingjonews เป็นสื่อออนไลน์มีวัตถุประสงค์เพื่อการเผยแพร่ข่าวสาร, บทความและประชาสัมพันธ์เพื่อชุมชน โดยปลอดจากการโฆษณาในเชิงพาณิชย์



Categories: ข่าวออสเตรเลีย

Tags: , , , , , , ,

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: