เทศบาลในนครซิดนีย์พบ McDonald’s หลายสาขาต่ำกว่ามาตฐานความสะอาด

McDonald's : ภาพจากนสพ. The SMH

McDonald’s : ภาพจากนสพ. The SMH

18 ก.พ. 2017 คราวนี้ถึงคิว McDonald’s ร้านอาหารของคนยากถูกสำนักงานอาหารแห่งรัฐน.ซ.ว.และเทศบาลในนครซิดนีย์นำขึ้นเขียงสับเละต่อการดำเนินกิจการในสภาพไม่ถูกสุขลักษณะ

เริ่มจากเทศบาล Inner West ได้เปิดเผยถึงการเข้าตรวจสอบร้านอาหารลูกโซ่ในเครือ McDonald’s เมื่อปีที่ผ่านมา กลับพบว่าร้านอาหารเจ้าของสัญลักษณ์ตัว M สีทองซึ่งดูแล้วเหมือนไว้ใจได้ แต่ความจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่

สาขาที่ถูกพบมีความร้ายแรงที่สุดของเขตเทศบาลก็คือที่ Stanmore เป็นสาขาเปิดบริการ 24 ชั่วโมงตั้งอยู่ที่หัวมุมถนน Parramatta Rd. กับถนน Bridge Rd. ถูกศาลสั่งปรับเป็นเงิน 24,000 เหรียญ หลังจากเจ้าหน้าที่ตรวจสอบของเทศบาลเข้าตรวจในเดือนกันยายน พบว่าครัวอยู่ในสภาพสกปรกและรกรุงรัง

ร้านอาหาร McDonald's สาขา Stanmore ในเขตฯ Inner West : ภาพจากนสพ. The Telegraph

ร้านอาหาร McDonald’s สาขา Stanmore ในเขตฯ Inner West : ภาพจากนสพ. The Telegraph

รายงานของเทศบาลระบุถึงความผิดของร้านสาขา Stanmore ซึ่งได้ชื่อว่าเป็นสาขาที่มีลูกค้าแน่นตลอดโดยเฉพาะในช่วงกลางคืนว่าอยู่ในสภาพไม่สะอาด, มีคราบน้ำมันจากไขสัตว์และเศษอาหารกระจายทั่วพื้น, ฝาห้องครัวและพื้นที่เก็บอาหารภายในห้องครัว

เจ้าหน้าที่ตรวจสอบยังพบอาหารถูกปล่อยทิ้งให้อยู่ในสภาพง่ายต่อการถูกปนเปื้อนจากเศษกระเทาะของสีทาบ้านและฝุ่นจากการก่อสร้าง

นอกจากนั้นยังตรวจพบร่องรอยของเชื้อแบคทีเรียก่อตัวขึ้นในที่จัดเก็บพาย (pie) พร้อมจำหน่าย, เครื่องปั่นอาหารและเครื่องกดเครื่องดื่มซึ่งถูกประเมินว่าขาดความสะอาดโดยทั่วไป และมีดส้อมพลาสติกที่นำมาให้กับลูกค้าถูกจัดเก็บไว้ในภาชนะที่ไม่สะอาด

ผู้ตรวสอบยังพบว่าพนักงาน (น่าจะ) ไม่ได้ล้างมืออย่างเหมาะสมขณะทำการเตรียมอาหาร โดยเจ้าหน้าที่ประเมินจากร้านอาหารไม่ได้จัดเตรียมสบู่ไว้ให้กับพนักงานในครัว

สภาพภายในพื้นที่ทำอาหารของร้าน McDonald's สาขา Stanmore อยู่ในสภาพไม่สะอาด มีความยุ่งเหยิงขาดการจัดการที่ดี : ภาพจาก 7 News ต้นฉบับทวิตเตอร์

สภาพภายในพื้นที่ทำอาหารของร้าน McDonald’s สาขา Stanmore อยู่ในสภาพไม่สะอาด มีความยุ่งเหยิงขาดการจัดการที่ดี : ภาพจาก 7 News ต้นฉบับทวิตเตอร์

นอกจากสาขาที่ Stanmore แล้ว ยังมีร้าน McDonald’s ที่ถูกปรับในความผิดที่เบากว่าอาทิเช่นที่สาขา Bexley ในเขตเทศบาล Bayside (ขายอาหารหมดอายุ), สาขา Maroubra ในเขตเทศบาล Randwick (บกพร่องต่อการจัดการกับสัตว์พาหะนำเชื้อโรค), สาขา Mascot Airport ในเขตเทศบาล Bayside (บกพร่องต่อการป้องกันอาหารจากการปนเปื้อน) และสาขา South Nowra ในเขตเทศบาล City of Shoalheven (ปล่อยให้สถานที่และอุปกรณ์อยู่ในสภาพสกปรก)

ทางด้านโฆษกหญิงของ McDonald’s ได้ออกแถลงว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องที่น่าเสียใจเป็นอย่างยิ่ง เป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้และไม่เป็นไปตามแนวทางปฏิบัติของบริษัท ในเรื่องของมาตรฐานด้านความสะอาดและการจัดการ

เธอกล่าวว่า บริษัทได้ให้สาขาที่ถูกปรับแก้ไขให้ได้ตามมาตรฐานของ McDonald’s และเทศบาลโดยด่วน และหาทางไม่ให้เกิดความผิดซ้ำสองอีก

ทางด้านโฆษกหญิงของเทศบาล Inner West กล่าวว่าเจ้าหน้าที่ตรวจสอบของเทศบาลจะทำงานร่วมกับสำนักงานอาหารแห่งรัฐน.ซ.ว.ในการเข้าตรวจสอบซ้ำอีกเป็นระยะ ๆ โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า เพื่อให้แน่ใจว่าร้านอาหารที่กระทำผิดจะปรับปรุงให้อยู่ในมาตรฐานของเทศบาล

 

jingjonews.com

jingjonews@hotmail.com

จิงโจ้นิวส์เป็นสื่อออนไลน์มีวัตถุประสงค์เพื่อการเผยแพร่ข่าวสาร, บทความและประชาสัมพันธ์เพื่อชุมชน   โดยปลอดจากการโฆษณาในเชิงพาณิชย์



Categories: ข่าวออสเตรเลีย

Tags: , , , , , , , , , , ,

Leave a Reply

%d bloggers like this: